เมื่อ 79 ปีที่แล้ว ในวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2481 ประชาชนชาวไทยล้วนมีความปลื้มปิติยินดีที่ได้รอรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล รัชกาลที่8 และเชื้อพระวงศ์พระองค์น้อยพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร เมื่อครั้งดำรงพระอิสริยศเป็น สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอเจ้าฟ้าภูมิพลอดุลยเดช ที่ได้เสด็จนิวัตรพระนคร (ประเทศไทย) เป็นครั้งแรก โดยเสด็จพร้อมด้วย สมเด็จพระราชชนนี และ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ ในครั้งนั้นเสด็จพระราชดำเนินจากเมืองโลซานที่ประทับโดยทางรถไฟมายังเมืองมาเชลล์ เพื่อประทับเรือเมโอเนีย ในการเสด็จนิวัตรพระนครเป็นครั้งแรก
![](https://navy24.org/wp-content/uploads/2017/11/636119441727139364-AP-Thailand-Obit-King-Bhumibol.1.jpg)
เมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2481 เรือพระที่นั่งได้เทียบจอดทอดสมอที่เกาะสีชัง กองทัพเรือได้จัดเรือหลวงศรีอยุธยาออกไปรับเสด็จมายังจังหวัดสมุทรปราการ ณ ที่นั้น สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ได้เสด็จไปคอยรับพระราชนัดดาและพระสุนิสาด้วย หลังจากนั้น จึงได้เสด็จโดยเรือหลวงศรีอยุธยาเข้าสู่กรุงเทพมหานคร
![](https://navy24.org/wp-content/uploads/2017/11/anand-เยี่ยมย่า.jpg)
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ขณะดำรงพระยศเป็นสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าภูมิพลอดลยเดช (ขวา) สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวสาอัยยิกาเจ้า (กลาง) และ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล (ซ้าย) ทรงฉายระหว่างการเสด็จนิวัติพระนครเมื่อปี พ.ศ. 2481 สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร ทรงเป็นผู้ฉายพระรูป (เห็นพระองค์ในกระจกด้านหลัง)
ตลอดเวลาที่ประทับอยู่ในประเทศไทยทรงประทับที่พระตำหนักจิตลดารโหฐานซึ่งนับเป็นการเสด็จนิวัตประเทศไทยเป็นครั้งแรกหลังจากเสด็จขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์ ทรงใช้เวลาอยู่ในประเทศไทยเป็นระยะเวลาประมาณ 2 เดือน ครั้นถึงวันที่ 14 มกราคม พ.ศ.2481 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล เสด็จพร้อมด้วยสมเด็จย่า พระเชษฐภคินี และพระราชอนุชา จึงได้เสด็จพระราชดำเนินกลับไปทรงศึกษาต่อที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์