มหาวิทยาลัยศิลปากรรวมใจ วาดพระบรมสาทิสลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร เพื่อระลึกถึงพระราชกรณียกิจของพระองค์ท่านที่ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณต่อปวงชนชาวไทย อย่างหาที่สุดมิได้
เมื่อวันที่ 8 ต.ค.60 นักศึกษาชั้นปีที่ 1- 5 นักศึกษาปริญญาโท รวมทั้งศิษย์เก่า คณะจิตรกรรม ประติมากรรมและภาพพิมพ์ วิทยาเขตวังท่าพระ กว่า 50 คน ร่วมกันวาดพระบรมสาทิสลักษณ์บนผืนผ้าใบ แล้วนำมาจัดแสดงบนกำแพงรั้วของมหาวิทยาลัยฯ ถนนมหาราช จากท่าช้างไปถึงท่ามหาราช
เพื่อน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นต่อพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร
การวาดพระบรมสาทิสลักษณ์ถวายความอาลัยแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ครั้งนี้ยังมีวัตถุประสงค์ให้ประชาชนร่วมรำลึกถึงพระองค์ด้วย โดยทางมหาวิทยาลัยจะติดตั้งภาพวาดทั้งหมดไปจนถึงวันที่ 28 ตุลาคม จากนั้นจะนำไปติดตั้งในพื้นที่เหมาะสมต่อไป