ดาวเรือง ดอกไม้ประจำพระองค์ รัชกาลที่ ๙
หลายคนคงสงสัยทำไมจึงเห็นแต่ดอกดาวเรืองไปทั่วเมือง เหตุผลก็เพราะว่า ดอกดาวเรือง คือ ดอกไม้ประจำพระองค์ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร เนื่องจากทรงประสูติวันจันทร์ ซึ่งสีประจำวัน คือ สีเหลือง (ส่วน ดอกพุทธรักษา เป็นดอกไม้แทน สัญลักษณ์แทน วันพ่อ )
“ดอกดาวเรือง” ถูกใช้เป็นสัญลักษณ์แทนพระองค์ โดยมีความหมายอันลึกซึ้งซ่อนอยู่ นั่นคือ ทรงนำความชื่นบาน และความเจริญ มาสู่ชาติบ้านเมือง อีกทั้งดาวเรืองเป็นดอกไม้ที่ปลูกง่าย โตเร็ว และทนทาน เปรียบเสมือนพระจริยวัตรของพระองค์ท่าน ที่เรียบง่าย พอเพียง แต่พัฒนาชาติบ้านเมืองให้เจริญก้าวหน้าอยู่เสมอ อีกทั้งทรงบำเพ็ญแต่ความดีงามประทับไว้ในใจคนไทยนานเท่านาน ดั่งดาวเรืองที่บานสะพรั่งได้เนิ่นนาน
ประวัติความเป็นมาของดาวเรือง
ดอกดาวเรือง เป็นพืชที่อยู่ในสกุล Tagetes ถือได้ว่าเป็นพืชที่ปลูกได้ง่ายชนิดหนึ่ง มีความสวยงาม คงทน ไม่แพ้ดอกไม้ชนิดใด จึงเป็นที่นิยมปลูกอย่างแพร่หลาย อย่างมาก คนในเอเชียใต้จะใช้ดอกดาวเรืองสำหรับระกอบพิธีกรรมทางศาสนาฮินดู ส่วนในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้จะใช้บูชาทางศาสนาพุทธและพิธีมงคลต่างๆ ก่อนนี้ ดอกดาวเรืองมีเพียงสีเดียวเท่านั้นคือสีเหลือง ไม่ได้มีหลากสีดังเช่นปัจจุบัน ดอกไม้ชนิดนี้จึงถูกขนานนามว่า Mary’s gold ตามสีนั่นเอง ต่อมาจึงเรียกกันเพี้ยนไปเป็น Marigolds
และในปี พ.ศ. ๒๕๑๐ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ทรงนำเมล็ดพันธุ์มาจากประเทศเนเธอร์แลนด์ พระองค์ท่านทรงโปรดเพราะ สีสวย ปลูกง่าย คงทน จึงทรงมีพระราชดำริให้ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ทดลองปลูกและขยายสายพันธุ์เพี่อแจกจ่ายให้ประชาชนนำไปปลูก โดยในความเชี่อของคนไทยเชี่อว่า สีเหลีอง หมายถีง “ทอง” ถ้าปลูกไว้หน้าบ้านจะนำความเจริญรุ่งเรีองร่ำรวยมาให้ผู้ปลูก (จาก สารคดีตามรอยพ่อ ช่องNBT ออกอากาศวันที่ ๖ ต.ค.๖๐ อ้างถึงในwww.tnews.co.th/contents/367866)
![](https://navy24.org/wp-content/uploads/2017/10/168B6CDB-C4A4-4AE2-9FB7-DFCF81AB75BE-1024x768.jpeg)