แม่ทัพเรือนำกำลังพลร่วมบำเพ็ญประโยชน์ในกิจกรรมจิตอาสา ในช่วงเตรียมการก่อนงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ
เพื่อเป็นการสานต่อพระราชดำริของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่ทรงพระราชทานพระราชานุญาตให้จัดตั้ง “จิตอาสาเฉพาะกิจงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ” ขึ้น เพื่อรวมพลังความรักอันมีค่า รวมพลังน้ำใจ ของปวงชนชาวไทยทุกหมู่เหล่าที่จะน้อมถวายแด่ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตรก่อนเสด็จสู่สวรรคาลัย
เมื่อวันที่ ๒๐ ตุลาคม ๒๕๖๐ พลเรือเอก นริส ประทุมสุวรรณ ผู้บัญชาการทหารเรือ นำกำลังพลกองทัพเรือร่วมบำเพ็ญประโยชน์ในกิจกรรมจิตอาสา ในช่วงเตรียมการก่อนงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร โดยช่วยทำความสะอาดบริเวณสวนนาคราภิรมย์ เขตพระนคร กรุงเทพมหานคร